തൊണ്ണൂറ്റിരണ്ടിന്റെ യുവത്വം

ലോകരാജ്യങ്ങളിലൊന്നില്‍ ഏറെ അപൂര്‍വമായ ഒരു പുതിയ ചരിത്രത്തിന് തുടക്കമായിരിക്കുകയാണ്. മലേഷ്യ എന്ന രാജ്യം, 92 കാരനായ മഹാതീര്‍ മുഹമ്മദ്, ആ രാജ്യത്തിന്റെ ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസര്‍ പദവി അഥവാ പ്രധാനമന്ത്രി പഥം. അതെ, മുന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി മഹാതിര്‍ മുഹമ്മദ് എന്ന 92 കാരന്‍ നീണ്ട 15 വര്‍ഷക്കാലത്തെ വിശ്രമപര്‍വ്വത്തിനുശേഷം വീണ്ടും അവിടെ പ്രധാനമന്ത്രിയായി വരുന്നു. 1981 നും 2003 നും ഇടയിലുള്ള 22 വര്‍ഷക്കാലമാണ് ‘ജനപ്രിയ’ നായ ആ ‘ഏകാധിപതി’ മലേഷ്യയെ മുന്നില്‍ നിന്ന് നയിച്ചതും അവിടത്തെ വര്‍ണ്ണ, വംശ, വര്‍ഗ, പ്രാദേശിക പ്രശ്‌നങ്ങളെയെല്ലാം അതിജീവിച്ച് രാജ്യ ത്തെ ഒരു വികസിത (വികസ്വര) രാജ്യമാക്കി മാറ്റിയതും. 2003 നു ശേഷം അവിടെ പാലത്തിനടിയിലൂടെ ജലമൊരുപാടൊഴുകി. ഭരണാധികാരികള്‍ മാറി മാറി വന്നു. എന്നാല്‍ കെടുകാര്യസ്തയും അഴിമതിയുമൊക്കെ അവര്‍ക്ക് വിനയായി. ചിലരൊക്കെ ജയിലഴികളുമെണ്ണി. മഹാതിറിന്റെ സ്വാധീനവും ചിലരുടെ കാര്യത്തിലെങ്കിലും അങ്ങിനെയൊരവസ്ഥക്ക് പിന്നിലുണ്ടായിരുന്നു എന്ന് കൂടി വേണം ന്യായമായും അനുമാനിക്കാന്‍. അത് കൊണ്ടൊക്കെ തന്നെയായിരിക്കാം മഹാതിര്‍ മുമ്പ് അധികാരമൊഴിഞ്ഞ ശേ ഷവും ‘യുംനോ’ എന്ന തന്റെ പാര്‍ട്ടിയുടെ ഉപദേശകനായി തുടര്‍ന്നതും.
മലായി ഭാഷയില്‍ മഹാതിര്‍ എന്ന വാക്കിന് ജനപ്രിയന്‍ എന്നു കൂടി അര്‍ത്ഥമുണ്ടത്രെ. അക്കാരണത്താല്‍ തന്നെയായിരുന്നു 1969 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ജയിച്ച് തുങ്കു അബ്ദുറഹിമാന്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയായി രാജ്യം ഭരിക്കാന്‍ തുടങ്ങിയപ്പോള്‍ ‘യുംനോ’ എന്ന ഭരണകക്ഷിയുടെ മു ണണി പോരാളിയായിരുന്ന മഹാതിര്‍ മുഹമ്മദ് തുങ്കുവിന്റെ ചൈനീസ് പക്ഷപാതിത്വത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യാനും താന്‍ പാര്‍ട്ടിയില്‍ നിന്നും പുറത്താക്കപ്പെടുന്നത് പോലും തൃണവല്‍ഗണിച്ച് പാര്‍ട്ടിയിലെ തിരുത്തല്‍ ശക്തിയായി നിവര്‍ന്നു നിന്നതും വീ ണ്ടും പാര്‍ട്ടിയില്‍ ഉദിച്ചുയുര്‍ന്ന് വന്ന് പ്രധാനമന്ത്രിയായതും. 1925 ല്‍ മലേഷ്യയിലെ കെദാര്‍ പ്രവിശ്യയില്‍ അലോര്‍ സിതാര്‍ എന്ന ഗ്രാമത്തില്‍ ജനി ച്ച മഹാതിര്‍ ഭിഷഗ്വരനാവാന്‍ തൊഴിലധിഷ്ടിത വിദ്യാഭ്യാസം നേടിയ ആളാണ്. എന്നാല്‍ അദ്ദേഹം ഡോക്ടറായി കാര്യമായി പ്രാക്‌സീസ് ചെയ്തില്ല. ക്രമേണ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ പ്രവേശിക്കുകയായിരുന്നു. 1981 ല്‍ രാജ്യഭരണമേറ്റെടുത്ത ശേഷം സങ്കുചിത രാഷ്ട്രീയ നിലപാടുകള്‍ക്കുപരിയായി രാജ്യനന്മ ലക്ഷ്യം വെച്ച് കൊണ്ട് തന്നെ മേല്‍ സൂചിപ്പിച്ചത് പോലെ ഒരേകാധിപതിയുടെ റോള്‍ സ്വയം എടുത്തുണിഞ്ഞു മഹാതിര്‍. അക്കാരണത്താല്‍ അന്നത്തെ ലോക രാഷ്ട്രീയ നിരീക്ഷകര്‍ ‘തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഏകാധിപതി’ എന്ന് അദ്ദേഹത്തെ വിശേഷിപ്പിച്ചു. അപ്പോഴും ജനപ്രിയത അദ്ദേഹംകൈവിട്ടില്ല. ഒരു കാലത്ത് ചേരി പ്രദേശങ്ങളും നാട്ടുമൂലകളും നിറഞ്ഞു നിന്നിരുന്ന മലേഷ്യയെ സാമ്പത്തികമായും സാ ങ്കേതികമായും മഹാതിര്‍ പുനര്‍നിര്‍മിച്ചു. അതോടൊപ്പം മലായ് സ്വത്വരാഷ്ട്രീയത്തിന്റെയും സംസ്‌കാരത്തിന്റെ യും തനിമയാര്‍ന്ന നിലനില്‍പ്പും ഉറപ്പുവരുത്തി. 1964 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലാണ് അന്ന് യുവാവായിരുന്ന മഹാതിര്‍ ആദ്യമായി പാര്‍ലിമെന്റിലെത്തുന്നത്. അടുത്ത തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ അന്നത്തെ പ്രധാനമന്ത്രി തുങ്കു അബ്ദുറഹിമാനുമായി അകന്നതിനാല്‍ 1969 ല്‍ മത്സരിക്കാനൊത്തില്ല. പാര്‍ട്ടിയില്‍ നിന്ന് പുറത്താക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തു. പിന്നീട് പാര്‍ട്ടിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ മത്സരിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞത് 1972 ലാണ്. തുടര്‍ ന്ന് അന്നത്തെ അബ്ദുറസാ ക്ക് മന്ത്രിസഭയില്‍ മന്ത്രിയും ശേഷം ഉപപ്രധാനമന്ത്രിയു മൊക്കെയായി . മഹാതിറിന്റെ കഴിവിനുള്ള അംഗീകാരമായിരുന്നു അത്. ഈ പദവികളിലൊക്കെ ശോഭിച്ച ശേഷമാണ് 1981 ല്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയായി അധികാരമേറ്റത്. 2003 വരെ അതേ പദവിയില്‍ അധികാരത്തിലരുന്ന് ഇന്നത്തെ മലേഷ്യക്ക് അടിസ്ഥാനശിലയിട്ടു. ഇടഞ്ഞു നിന്ന മറ്റ് നേതാക്കളെയൊക്കെ തന്ത്രപൂര്‍വം പിന്‍തള്ളുകയോ വെട്ടിനിരത്തുകയോ ചെയ്തു. ഇക്കാലത്തു നടന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെല്ലാം ശക്തമായ തിരിച്ചുവരവും നടത്തി. സ്വാകര്യവല്‍ക്കരണത്തി ലും ആഗോളവല്‍ക്കരണത്തിലുമൊക്കെ പങ്കാളിയായി മലേഷ്യയെ സാമ്പത്തികമായി വളര്‍ ത്തി. ദശവാര്‍ഷിക പദ്ധതികള്‍ നടപ്പാക്കി. തുടര്‍ന്ന് വിഷന്‍ 2020 ന് രൂപം നല്‍കി. ഇങ്ങിനെയിരിക്കെയാണ് 2003 ല്‍ അഹമ്മദ് ബദവിക്ക് അധികാരം കൈമാറി വിശ്രമകാണ്ഡത്തില്‍ പ്രവേശിച്ചത് . എന്നാല്‍ പൂര്‍ണമായി വിശ്രമിച്ചില്ല. തുടര്‍ന്ന് അധികാരത്തില്‍ വന്ന നജീബ് അബ്ദു ല്‍ റസാക്കിന്റെ കെടുകാര്യസ്ഥതയും അഴിമതിയും കണ്ട് മടുത്ത് പാര്‍ട്ടിയില്‍ കലാപമുയര്‍ത്തി. അറ്റകയ്യായി 2015 ല്‍ ‘മലേഷ്യന്‍ യുനൈറ്റഡ് ഇന്‍ഡജിനിയസ് പാര്‍ട്ടി’യുണ്ടാക്കി. പണ്ടത്തെ ശത്രുവായ അന്‍വര്‍ ഇബ്രാഹിമിന്റെ പാര്‍ട്ടിയുമായി യോജിച്ച് തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ മത്സ രിച്ചു. തന്റെ പാര്‍ട്ടിയെക്കാള്‍ അന്‍വര്‍ ഇബ്രാഹിമിന്റെ പാര്‍ട്ടിക്ക് സീറ്റുകള്‍ കൂടുതലാണെങ്കിലും ജയിലില്‍ കിടക്കുന്ന അന്‍വര്‍ ഇബ്രാഹിമിനപകരം മഹാതിര്‍ ഇപ്പോള്‍ വീണ്ടും പ്രധാനമന്ത്രിയാവുകയാണ്, ഈ 92-ാം വയസ്സില്‍. പ്രായം തനിക്കൊരു പ്രശ്‌നമല്ലെന്നും കൈകാര്യശേഷിയുള്ള തന്റെ മനസ്സിന് പ്രായമായിട്ടില്ലെന്നും മഹാതിര്‍ ഉറച്ചു വിശ്വസിക്കുന്നു. കൂട്ടുകക്ഷിരാഷ്ട്രീയമാണെങ്കിലും കാര്യങ്ങള്‍ എങ്ങിനെ കൊണ്ടുനടക്കണമെന്ന് മഹാതിറിന് നന്നായി അറിയാം. അത് തന്നെയാണദ്ദേഹത്തിന്റെ ശക്തിയും